Laghu Udyog Bharati launches a Survey Campaign on ‘Empowering MSMEs’ in Maharashtra

Laghu Udyog Bharati launches a Survey Campaign on ‘Empowering MSMEs’ in Maharashtra

लघु उद्योग भारतीकडून महाराष्ट्रात ‘एमएसएमई सक्षमीकरण’  विषयावर सर्वेक्षण मोहीम सुरू

उद्योगाच्या समस्यांसाठी सर्वेक्षणद्वारे मोहीम जाहीर

मुंबई, 23 नोव्हेंबर, 2023: लघु उद्योग भारती (LUB) या भारतातील सूक्ष्म आणि लघु उद्योगांना सेवा देणाऱ्या समर्पित संस्थेने मुंबईत “एमएसएमईचे सक्षमीकरण – (टू मार्च टूवर्ड वन ट्रिलियन डॉलर इकॉनॉमी)” नावाची नवीन सर्वेक्षण मोहीम जाहीर केली आहे. या सर्वेक्षणात बँकिंगसारख्या आठ प्रमुख विषयांचा समावेश आहे. लघु उद्योग भारती 1 लाखांहून अधिक उद्योजक, कारखाना मालक आणि सेवा प्रदात्यांकडून महाराष्ट्रातील सर्व प्रदेश आणि जिल्ह्यांतील उत्पादन उद्योगांपर्यंत पोहोचण्यासाठी आणि अभिप्राय देण्यासाठी सर्वेक्षणाद्वारे कार्यक्रम आयोजित करेल. लघु उद्योग भारती व्यवसायांना भेडसावणाऱ्या समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी आणि 45 दिवसांच्या अंदाजे वेळेत निराकरण करण्यासाठी सर्वेक्षणाचे परिणाम विश्लेषित करेल आणि राज्य सरकारसोबत सामायिक करेल.

लघु उद्योग भारती नोंदणीकृत सहभागींसोबत व्हॉट्सएप आणि ईमेलद्वारे सर्वेक्षण क्यूआर कोड (QR) शेअर करेल. इच्छुक व्यक्ती आणि संस्था कोड स्कॅन करून किंवा लघु उद्योग भारतीच्या वेबसाइटवरील फॉर्ममध्ये प्रवेश करून सर्वेक्षण करू शकतात. जास्तीत जास्त लोकांपर्यंत पोहोचण्यासाठी, सर्वेक्षणाशी लिंक करणारे क्यूआर कोड संपूर्ण महाराष्ट्र राज्यातील एमआयडीसी (MIDC) आणि बिगर एमआयडीसी  (Non MIDC) दोन्ही भागात असलेल्या सर्व औद्योगिक उद्यानांच्या बाहेर लावलेल्या बॅनरवर ठळकपणे प्रदर्शित केले जातील.याव्यतिरिक्त, क्यूआर कोड लघु उद्योग भारतीच्या मुख्य सोशल मीडिया पृष्ठांवर संकलित केले जातील. या व्यापक दृष्टिकोनाचा उद्देश अनेक भौतिक आणि डिजिटल चॅनेलचा लाभ घेऊन संपूर्ण प्रदेशातील भागधारकांना सर्वेक्षणाच्या संधीबद्दल जागरूकता वितरित करणे आहे. सहभागींच्या सोयीसाठी हे सर्वेक्षण इंग्रजी आणि मराठी अशा दोन्ही भाषांमध्ये उपलब्ध आहे.

लघु उद्योग भारतीचे अध्यक्ष, श्री रवींद्र वैद्य-महाराष्ट्र म्हणाले की, “महाराष्ट्र हे भारताच्या अर्थव्यवस्थेचे पॉवरहाऊस आहे आणि सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम आकाराच्या (MSME) व्यवसायांचे सर्वात मोठे योगदानकर्ता आहे. हे भारताच्या सकल देशांतर्गत उत्पादनात 15% पेक्षा जास्त, औद्योगिक उत्पादनात 20% आणि भारतीय निर्यातीत 20% योगदान देते. या डिजिटल सर्वेक्षणाद्वारे, रिअल-टाइममध्ये डेटाचे मूल्यांकन करणे आणि समस्यांचे जलद निराकरण करण्यासाठी 45-दिवसांच्या कालावधीत डेटामधून निष्कर्ष प्रदान करण्याचे आमचे लक्ष्य आहे.हे उद्योजक आणि व्यवसायांना त्वरीत समस्यांचे स्पष्टपणे निराकरण करण्यात मदत करेल. हे सर्वेक्षण व्यवसाय सुलभतेच्या संदर्भात या क्षेत्रासाठी एक मार्ग प्रदान करेल, ज्यामुळे विकासाला गती मिळण्यास मदत होईल. हे निष्कर्ष संबंधित अधिकाऱ्यांना समस्या मान्य करण्यासाठी आणि उपाय शोधण्यासाठी तयार संदर्भ म्हणून काम करतील. पोर्टलने या उद्योगासाठी झटपट काही निश्चित वेळेसह किती यशस्वीपणे समस्या सोडवल्या आहेत हे सर्वेक्षण दर्शवेल.”

लघु उद्योग भारतीच्या महाराष्ट्राचे सरचिटणीस भूषण मर्दे म्हणाले की, “पॉलिसी अॅडव्होकसी, पॉलिसी इंटरव्हेंशन, अंमलबजावणी हे प्रमुख मुद्दे आहेत ज्यांचे निराकरण करण्यावर लघु उद्योग भारती लक्ष केंद्रित करते. या सर्वेक्षणामागील विचार प्रक्रिया म्हणजे आम्ही निवडलेल्या विषयांवरील औद्योगिक अंतर दूर करणे आणि उद्योजक आणि व्यवसाय मालकांना आव्हानांवर मात करण्यास मदत करणे.बँकिंगशी संबंधित क्षुल्लक समस्या, व्यवसायासाठी जमिनीचे नमुने घेणे, नफा तोट्याचे गणितं मांडणे, वीज जोडणी मिळण्यास विलंब होणे, दाखल केलेल्या तक्रारींवर सरकारी अधिकाऱ्यांकडून त्वरित निराकरण न होणे इत्यादी बाबींवर या सर्वेक्षणाद्वारे लक्ष केंद्रित केले जाईल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *